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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII 

MFUKO WA MISITU TANZANIA 
 

TANGAZO LA KUITISHA MAANDIKO KWA AJILI YA KUOMBA 
RUZUKU LA MWAKA 2025 

1.0 UTANGULIZI 
Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) umeanzishwa chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia 
Sheria ya Misitu Sura ya 323 kwa lengo la kuwa chanzo cha uhakika na endelevu cha fedha 
kwa ajili ya kuwezesha na kugharamia uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na matumizi 
endelevu ya rasilimali misitu hapa nchini. Mfuko huu unasimamiwa na Bodi ya Wadhamini na 
shughuli za kila siku zinafanywa na Sekretarieti ya Mfuko. Mfuko wa Misitu Tanzania ulianza 
rasmi utekelezaji wa majukumu yake mwezi Julai 2010 na unafanya kazi upande wa 
Tanzania Bara. 
 
1.1 Malengo ya Kuanzishwa kwa Mfuko wa Misitu Tanzania 

Malengo ya kuanzishwa kwa Mfuko wa Misitu Tanzania yapo saba (7) kama yalivyoainishwa 
katika Kifungu cha 80 cha Sheria ya Misitu Sura ya 323 na yameoneshwa hapa chini: 

i) Kuwezesha uhamasishaji jamii kupitia elimu na mafunzo kuhusu umuhimu wa uhifadhi, 
uendelezaji na matumizi endelevu ya rasilimali misitu;  

ii) Kuwezesha na kugharamia uhifadhi, uendelezaji na usimamizi wa rasilimali misitu kwa 
kutoa ruzuku kwa vikundi na wadau wengine wanaojihusisha na uhifadhi, usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali misitu; 

iii) Kukuza, kuendeleza na kugharamia utafiti kwa lengo la kuboresha uhifadhi, usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali misitu; 

iv) Kusaidia na kuiwezesha Tanzania kunufaika na mipango, misaada na michango 
mbalimbali ya kuboresha uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu iliyopo 
katika ngazi ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa; 

v) Kusaidia na kuwezesha ushiriki wa wadau mbalimbali katika mijadala na midahalo 
inayohusiana na uhifadhi na usimamizi wa rasilimali misitu, pamoja na maendeleo ya 
sekta ya misitu na nyuki;  
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vi) Kusaidia na kuwezesha vikundi na wadau wengine ili wafuate Sheria ya Misitu, Kanuni 
na miongozo mbalimbali; na 
 

vii) Kugharamia shughuli nyingine zinazoendana na majukumu ya Mfuko na shughuli 
zinazohusiana na madhumuni ya Sheria ya Misitu Sura ya 323. 

 
Mfuko wa Misitu Tanzania unatoa uwezeshaji kupitia utoaji ruzuku kwa mujibu wa Kanuni za 
misitu za utoaji ruzuku zinazojulikana kwa lugha ya kiingereza kama “The Forest (Manner 
and Criteria for Awarding Grants) Regulations, 2021”. Kwa mujibu wa Kanuni hizo, 
ruzuku hutolewa baada ya kuwasilishwa kwa maombi kwa kuzingatia vipaumbele vya mwaka 
husika, na maombi yawe yamekidhi vigezo na masharti ya kupatiwa ruzuku. Kupitia tangazo 
hili, wadau wenye sifa wanaalikwa kuwasilisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku.  Aidha, 
kwa waombaji wa ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa kuna dirisha moja tu la 
kupokea maandiko ya kuomba ruzuku ambapo mwisho wa kupokea maombi ya ruzuku 
ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni tarehe 31 Machi, 2025. Maandiko 
yatakayowasilishwa baada ya tarehe hiyo hayatashughulikiwa. Jedwali Na. 1 linaonesha 
hatua na mtiririko wa kuwasilisha na kushughulikia maombi ya ruzuku.  
 

Jedwali Na. 1: Hatua na mtiririko wa kuwasilisha maombi hadi utoaji wa ruzuku  
Muda Shughuli Mhusika 

Desemba  Kutolewa kwa tangazo la kuitisha maandiko ya 
kuomba ruzuku 

Sekretarieti ya Mfuko 
wa Misitu Tanzania 

Januari hadi 
Machi Kuandaa na kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku Waombaji wa ruzuku 

Mwisho wa 
mwezi Machi Mwisho wa kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku Waombaji wa ruzuku  

Aprili hadi Juni  
Uchambuzi wa awali wa maandiko ya kuomba ruzuku Sekretarieti ya Mfuko 
Uchambuzi wa kina wa maandiko ya kuomba ruzuku Kamati ya Uchambuzi 

Julai hadi 
Agosti 

Uwasilishaji wa taarifa ya uchambuzi wa maandiko ya 
kuomba ruzuku Kamati ya Uchambuzi 

Uhakiki wa miradi iliyopendekezwa kupatiwa ruzuku Sekretarieti ya Mfuko 

Septemba 
Uamuzi wa utoaji wa ruzuku Bodi ya Wadhamini ya 

Mfuko 
Kuwajulisha waombaji kuhusu uamuzi kuhusu 
maombi yao ya ruzuku Sekretarieti ya Mfuko 

Oktoba  
Mafunzo kwa wanufaika wapya wa ruzuku Sekretarieti ya Mfuko 

na Wanufaika wa 
ruzuku Kuandaa na kusaini mikataba ya utoaji ruzuku 

Novemba 
Kutoa malipo ya awamu ya kwanza  Sekretarieti ya Mfuko 
Kuanza kwa utekelezaji wa miradi iliyopatiwa ruzuku Wanufaika wa zuzuku 
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2.0 WALENGWA (WANAOWEZA KUOMBA RUZUKU)  
Kwa mujibu wa Kanuni za misitu za utoaji ruzuku za mwaka 2021, walengwa ambao 
wanaweza kuomba ruzuku inayotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania wamegawanyika katika 
makundi yafuatayo:  
 
2.1 Watu Binafsi 
Watu binafsi wanaweza kuomba ruzuku ndogo ya kiasi cha fedha kisichozidi shilingi Milioni 
Tano (TZS 5,000,000/=) kwa ajili ya kutekeleza miradi ya upandaji miti au utafiti kwa 
wanafunzi wa Shahada ya Uzamili na Uzamivu katika fani ya misitu au ufugaji nyuki. Aidha, 
waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha maandiko yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo 
uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 1 cha tangazo hili na kuambatisha vielelezo 
vilivyooneshwa kwenye kipengele namba (i) hadi kipengele namba (xi):  
 

i) Kivuli cha Kitambulisho cha Taifa (NIDA) kuthibitisha uraia wa mwombaji wa ruzuku; 

ii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata anapoishi mwombaji 
wa ruzuku (kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au 
uzamivu); 
 

iii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata mradi 
utakapotekelezwa (kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au 
uzamivu); 
 

iv) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa 
(kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au uzamivu); 
 

v) Muhtasari wa kikao cha familia kinachoonesha jinsi mradi unaoombewa ruzuku 
utakavyotekelezwa au fedha iliyotolewa itakavyorejeshwa iwapo mwombaji wa ruzuku 
atafikwa na umauti au kuwa kwenye hali yoyote itakayomfanya kushindwa kuendelea 
na utekelezaji wa mradi kama vile maradhi (kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa 
shahada ya uzamili au uzamivu);  
 

vi) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya upandaji miti wanapaswa kuwasilisha 
uthibitisho wa umiliki wa ardhi (muhtasari wa kikao cha familia kwa ardhi iliyopatikana 
kimila kutokana na mgawo wa familia), hati miliki au hati miliki za kimila, mkataba au 
hati ya mauziano ya ardhi, barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji (kwa 
waliopatiwa ardhi na vijiji), (kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya 
uzamili au uzamivu); 

 

vii) Uthibitisho wa kudahiliwa kutoka Chuo husika kwa wanafunzi wa shahada ya uzamili 
au uzamivu; 
 

viii) Kivuli cha kitambulisho cha mwanafunzi kutoka Chuo husika kwa wanafunzi wa 
shahada ya uzamili au uzamivu; 
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ix) Barua kutoka Kurugenzi inayohusika na udahili wa shahada za uzamili na uzamivu 
kuthibitisha kuwa mwombaji wa ruzuku amedahiliwa kwa ajili ya shahada husika;  
 

x) Barua kutoka kwa Mkuu wa Idara ya utambulisho na udhamini kwa wanafunzi wa 
shahada ya uzamili au uzamivu. Aidha, barua hiyo inapaswa kuthibitisha kuwa 
mwanafunzi husika hana chanzo kingine cha fedha kwa ajili ya kugharamia utafiti wa 
masomo yake; na 
 

xi) Kwa miradi inayohusisha ununuzi wa vifaa na/au vitendea kazi, waombaji wawasilishe 
vidadisi bei (quotation).  
 

2.2 Vikundi vya kijamii (Community Based Organisations -CBOs) 
Vikundi vya kijamii vinaweza kuomba ruzuku ndogo ya kiasi cha fedha kisichozidi 
shilingi Milioni Kumi (TZS 10,000,000/=) kwa ajili ya kutekeleza miradi ya upandaji 
miti au ufugaji nyuki. Aidha, waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha maandiko 
yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 1 cha 
tangazo hili na kuambatishwa vielelezo vilivyooneshwa kwenye kipengele namba (i) 
hadi kipengele namba (viii):  
 

i) Kivuli cha cheti cha usajili wa kikundi kilichothibitishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri 
kiliposajiliwa kikundi; 

 

ii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata kilipo kikundi; 
 

iii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata mradi 
utakapotekelezwa; 
 

iv) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa; 
 

v) Muhtasari wa kikao cha wanakikundi kilichopitisha andiko la mradi. Aidha, muhtasari 
unapaswa kusainiwa na wanachama wote na kugongwa muhuri wa Afisa Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa husika; 
 

vi) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya upandaji miti wanapaswa kuwasilisha 
uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki au hati miliki ya kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji (kwa CBO iliyopatiwa 
ardhi na vijiji);  
 

vii) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya ufugaji nyuki wanapaswa kuwasilisha kibali 
cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa. Aidha, vikundi vinavyomiliki misitu ya asili na 
vinaitumia misitu hiyo kwa shughuli za ufugaji nyuki vinapaswa kuwasilisha uthibitisho 
wa umiliki wa ardhi na muhtasari wa makubaliano ya wanakikundi uliothibitishwa na 
Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa husika; na 
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viii) Kwa miradi inayohusisha ununuzi wa vifaa na/au vitendea kazi, waombaji wawasilishe 
vidadisi bei (quotation). 
 

2.3 Asasi za Kiraia na Taasisi za Dini 
Asasi za kiraia (Civil Society Organisations - CSOs) na Taasisi za Dini (Faith Based 
Organisations - FBOs) zinaweza kuomba ruzuku ya kati (zaidi ya shilingi Milioni Kumi 
hadi Milioni Ishirini - TZS >10,000,000 - 20,000,000/=), na ruzuku kubwa (zaidi ya 
shilingi Milioni Ishirini hadi Milioni Hamsini (TZS >20,000,000 - 50,000,000/=) kwa ajili 
ya kutekeleza miradi ya upandaji miti, ufugaji nyuki au nishati mbadala (na siyo 
shughuili za uhamasishaji). Aidha, waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
maandiko yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2 
cha tangazo hili na kuambatisha vielelezo vilivyooneshwa kwenye kipengele namba (i) 
hadi kipengele namba (x): 

 

i) Uthibitisho wa uwepo wa ofisi ya CSO au FBO (barua kutoka mamlaka husika na 
picha ya jengo inayoonesha ofisi ya CSO au FBO husika); 
 

ii) Kivuli cha cheti cha usajili wa CSO au FBO; 
 

iii) Barua ya kuthibitisha kuwa CSO au FBO imehakikiwa na mamlaka husika; 
 

iv) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata ilipo ofisi ya CSO au 
FBO; 
 

v) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata mradi 
utakapotekelezwa; 
 

vi) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa; 
 

vii) Muhtasari wa kikao cha wanachama au kikao cha wadhamini au bodi kilichopitisha 
andiko la mradi, na muhtasari huo usainiwe na wanachama wote walioshiriki kikao au 
wadhamini wote au wajumbe wote walioshiriki kikao cha bodi; 
 

viii) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya upandaji miti wanapaswa kuwasilisha 
uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki, hati miliki ya kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa CSO au FBO 
zilizopatiwa ardhi na vijiji);  
 

ix) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya ufugaji nyuki wanapaswa kuwasilisha kibali 
cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa. Aidha, CSOs au FBOs zinazomiliki misitu ya asili na 
inatumika kwa shughuli za ufugaji nyuki zinapaswa kuwasilisha uthibitisho wa umiliki 
wa ardhi na muhtasari wa kikao cha makubaliano uliothibitishwa na Afisa Mtendaji wa 
Kijiji/Mtaa/Kata husika; na 
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x) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (Bill of Quatities - BoQ). Aidha, kwa miradi ya 
ununuzi wa vifaa na/au vitendea kazi, waombaji wawasilishe vidadisi bei (quotation). 
 

2.4 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
Mashirika yasiyo ya kiserikali (Non-Governmental Organisations – NGOs) yanaweza 
kuomba ruzuku ya kati (zaidi ya shilingi Milioni Kumi hadi Milioni Ishirini - TZS 
>10,000,000 - 20,000,000/=) na ruzuku kubwa (zaidi ya shilingi Milioni Ishirini hadi 
Milioni Hamsini (TZS >20,000,000 - 50,000,000/=) kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 
nishati mbadala (na siyo shughuili za uhamasishaji). Aidha, waombaji wa ruzuku 
wanapaswa kuwasilisha maandiko yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa 
kwenye Kiambatisho Na. 2 cha tangazo hili na kuambatisha vielelezo vilivyooneshwa 
kwenye kipengele namba (i) hadi kipengele namba (viii): 

 

i) Uthibitisho wa uwepo wa ofisi ya NGO (barua kutoka mamlaka husika na picha ya 
jengo inayoonesha ofisi ya NGO husika); 

 

ii) Kivuli cha cheti cha usajili wa NGO husika; 
 

iii) Barua ya kuthibitisha kuwa NGO imehakikiwa na mamlaka husika; 
 

iv) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata ilipo ofisi ya NGO; 
 

v) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata mradi 
utakapotekelezwa; 

 

vi) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa; 
 

vii) Muhtasari wa kikao cha wanachama au kikao cha bodi kilichopitisha andiko la mradi, 
na muhtasari huo usainiwe na wanachama wote walioshiriki kikao au wajumbe wote 
wa kikao cha bodi; na 

 

viii) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi, waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ). Aidha, kwa miradi ya ununuzi wa vifaa 
na/au vitendea kazi, waombaji wawasilishe vidadisi bei (quotation). 

 
2.5 Taasisi za mafunzo na Taasisi za utafiti 
Taasisi za mafunzo na Taasisi za utafiti zinaweza kuomba ruzuku ya kati na ruzuku kubwa. 
Aidha, Taasisi za mafunzo na Taasisi za utafiti za Serikali zinaweza kuomba ruzuku maalum. 
Vilevile, waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha maandiko yaliyoandaliwa kwa kufuata 
muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2 cha tangazo hili (kwa waombaji wa ruzuku 
ya kati na ruzuku kubwa) au Kiambatisho Na. 3 cha tangazo hili (kwa waombaji wa ruzuku 
maalum) na kuambatisha vielelezo vilivyooneshwa kwenye kipengele namba (i) hadi 
kipengele namba (v): 
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i) Barua ya utambulisho na udhamini kutoka kwa Mkuu wa Taasisi iwapo mwombaji ni 
Idara, Kituo, Wilaya au Kanda; 

 

ii) Muhtasari wa kikao cha Menejimenti au kikao cha Bodi kilipitisha andiko la mradi, na 
muhtasari huo usainiwe na wahusika wote; 

 

iii) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya upandaji miti wanapaswa kuwasilisha 
uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki, mkataba au hati ya mauziano ya ardhi, 
barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa Taasisi ya mafunzo au Taasisi ya 
utafiti iliyopatiwa ardhi na vijiji);  
 

iv) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya ufugaji nyuki wanapaswa kuwasilisha kibali 
cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa endapo utekelezaji wa mradi utafanyika nje ya eneo 
linalomilikiwa na Taasisi husika; na 
 

v) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ). Aidha, kwa miradi ya ununuzi wa vifaa 
na/au vitendea kazi waombaji wawasilishe vidadisi bei (quotation). 
 

2.6 Taasisi za Serikali 
Taasisi za Serikali zinajumuisha Mashirika ya Umma, Mamlaka za Serikali, Taasisi na 
Wakala wa Serikali; Mamlaka za Serikali za Mitaa; na shule za msingi na sekondari. 
Taasisi za Serikali zinaweza kuomba ruzuku ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum 
isipokuwa shule za msingi na sekondari ambazo zinaweza kuomba ruzuku ndogo. 
Aidha, ruzuku maalum inapaswa kuombwa na Mkuu wa Taasisi tu. Waombaji wa 
ruzuku wanapaswa kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku yaliyoandaliwa kwa 
kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2 cha tangazo hili (kwa 
waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa) au Kiambatisho Na. 3 cha tangazo hili 
(kwa waombaji wa ruzuku maalum) na kuambatisha vielelezo vilivyooneshwa kwenye 
kipengele namba (i) hadi kipengele namba (vi): 

 

i) Barua ya utambulisho na udhamini kutoka kwa Mkuu wa Taasisi iwapo mwombaji ni 
Idara, Kituo, Wilaya au Kanda;  

 

ii) Kwa Taasisi ambazo zina ofisi za wilaya, kanda na Taifa, maombi ya ruzuku ya kati na 
ruzuku kubwa yatakayowasilishwa kutoka wilayani yatapitishwa katika ngazi ya kanda 
na maombi ya ruzuku ya kati na ruzuku kubwa yatakayowasilishwa kutoka ofisi za 
kanda yatapitishwa katika ngazi ya Taifa; 

 

iii) Shule za msingi na sekondari zinapaswa kuwasilisha barua ya udhamini kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ilipo shule husika; 
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iv) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya upandaji miti wanapaswa kuwasilisha 
uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki, mkataba au hati ya mauziano ya ardhi, 
barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa Taasisi ya Serikali iliyopatiwa ardhi na 
vijiji);  

 

v) Wanaoomba ruzuku kwa ajili ya miradi ya ufugaji nyuki wanapaswa kuwasilisha kibali 
cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa endapo utekelezaji wa mradi utafanyika nje ya eneo 
linalomilikiwa na Taasisi husika; na 

 

vi) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ). Aidha, kwa miradi ya ununuzi wa vifaa 
na/au vitendea kazi waombaji wawasilishe vidadisi bei (quotation). 
 

3.0 MAENEO YA KIPAUMBELE YATAKAYOZINGATIWA KATIKA UTOAJI WA RUZUKU  
Katika utoaji wa ruzuku, Mfuko wa Misitu Tanzania utazingatia vipaumbele vifuatavyo: 
 

3.1 Uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu. Kwa mwaka 2025, miradi 
inayohusu maeneo yafuatayo itapewa kipaumbele katika utoaji ruzuku: 

 
3.1.1 Uanzishwaji wa vitalu vya miti shuleni na upandaji miti katika maeneo ya shule na vijiji 

vya jirani: Walengwa katika eneo hili ni shule za Serikali za msingi na sekondari kutoka 
wilaya 54 za mikoa 14. Mikoa hiyo ni Dodoma (Wilaya za Mpwapwa, Chamwino, Bahi 
na Kongwa); Morogoro (Wilaya za Mvomero, Morogoro, Gairo na Kilosa); Lindi 
(Wilaya za Nachingwea, Ruangwa na Lindi); Manyara (Wilaya za Simanjiro, Hanang, 
Kiteto, Mbulu na Babati); Singida na Tabora (Wilaya ya Igunga, Iramba, Mkalama, 
Manyoni na Ikungi); Simiyu (Wilaya za Bariadi, Maswa, Busega, Itilima, Meatu); 
Mwanza (Wilaya za Misungwi, Sengerema, Ukerewe na Magu); Pwani (Wilaya za 
Mkuranga, Rufiji, Kisarawe, Kibiti na Kibaha); Kilimanjaro (Wilaya za Rombo, Hai, 
Same, Siha na Mwanga); Kigoma (Wilaya za Kakonko, Buhigwe na Kasulu); Njombe 
(Wilaya za Wanging’ombe, Njombe, Ludewa na Makete); Geita (Wilaya za Mbogwe, 
Bukombe na Nyang’hwale), na Tanga (Wilaya za Korogwe, Mkinga, Handeni, na 
Muheza). 

  
3.1.2 Uanzishwaji wa mashamba madogo ya miti ya kupanda (woodlots): Walengwa katika 

eneo hili ni watu binafsi, CBOs, CSOs na FBOs. Waombaji wanapaswa kuwa na 
maeneo ya kupanda miti yasiyopungua ekari 10 kwa watu binafsi na ekari 20 au zaidi 
kwa vikundi vya kijamii, CSOs na FBOs. Aidha, ruzuku itatolewa kwa mikoa yote ya 
Tanzania bara isipokuwa Mkoa wa Dar es Salaam. 

 
3.1.3 Upandaji miti katika mashamba ya miti ya Taasisi za Serikali: Walengwa ni kundi la 

Taasisi za Serikali zinazosimamia mashamba ya miti au zenye maeneo ya kuanzisha 
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mashamba ya miti. Waombaji wa ruzuku katika kundi hili wanashauriwa kuomba 
ruzuku maalum. 

 
3.1.4 Miradi ya nishati mbadala ikiwemo gesi itokanayo na kinyesi cha wanyama (biogas) 

majiko yanayotumia nishati mbadala, na utengenezaji wa briketi Lengo ni kupunguza 
matumizi ya nishati ya kuni na mkaa ili kuboresha uhifadhi wa misitu. Walengwa katika 
kipaumbele hiki ni NGOs, CSOs, FBOs na Taasisi za Serikali. 

 
3.2 Uboreshaji wa maisha ya jamii zinazoishi pembezoni mwa misitu ya asili, hususani 

miradi inayohusiana na ufugaji nyuki. Maeneo yafuatayo yatafikiriwa kupatiwa ruzuku: 
 

i) Miradi ya ufugaji nyuki inayolenga kuboresha uhifadhi wa misitu ya asili. Walengwa 
katika eneo hili ni taasisi za serikali ambazo zinaweza kuomba ruzuku ya kati au 
ruzuku kubwa pamoja na vikundi vya ufugaji nyuki ambavyo vinaweza kuomba 
ruzuku ndogo hadi shilingi milioni kumi. Vikundi vya wanawake na vikundi vya 
vijana vitapewa kipaumbele. 

 
3.3 Utafiti unaolenga kuboresha uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu; 

kuongezea thamani mazao ya misitu na nyuki; na kutoa majibu ya changamoto za 
uhifadhi na usimamizi wa misitu, na zinazokabili kilimo cha miti na ufugaji nyuki. Miradi 
ya utafiti itakayofikiriwa kupatiwa ruzuku inapaswa kutokana na maeneo ya utafiti 
yaliyoainishwa kwenye Mpango Kabambe wa Taifa wa Utafiti wa Misitu (National 
Forest Research Master Plan III) na Mpango Kabambe wa Taifa wa Utafiti wa 
Ufugaji Nyuki (National Beekeeping Research Master Plan I). 

 

Walengwa katika kipaumbele hiki ni Taasisi za Utafiti, Taasisi za Mafunzo, watafiti 
kutoka Taasisi za Utafiti na Taasisi za Mafunzo, na Wanachuo wanaosoma 
shahada ya uzamili (Masters Degree) na Uzamivu (PhD Degree). Aidha, Wanachuo 
wanaoweza kuomba ruzuku ni wenye maandiko yanayohusiana na utafiti wa 
masomo yao. Miradi ya utafiti inaweza kutekelezwa katika Mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara. 

 
3.4 Kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali za Mafunzo na Utafiti na Utoaji wa Tuzo 
Maeneo yafuatayo yatafikiriwa katika utoaji ruzuku: 
 

i) Miradi ya kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali zinazojihusisha na utafiti wa misitu na 
utoaji wa mafunzo ya misitu, viwanda vya misitu na ufugaji nyuki ambazo zipo chini 
ya Wizara ya Maliasili na Utalii. Shughuli ambazo zinaweza kuombewa ruzuku ni 
ujenzi wa majengo, ununuzi wa magari na mitambo, ununuzi wa vifaa na vitendea 
kazi kwa lengo la kuboresha utoaji wa mafunzo na utafiti.  

 

ii) Kutoa tuzo kwa wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika masomo ngazi ya 
Astashahada na Stashahada katika fani za misitu, viwanda vya misitu na ufugaji 
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nyuki kutoka vyuo vilivyopo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii. Aidha, tuzo 
itatolewa kwa wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika Shahada ya Kwanza ya 
Misitu katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo. Vyuo husika vitajulishwa kuhusu 
utaratibu wa utoaji wa tuzo.  

 
4.0 AINA ZA RUZUKU ZINAZOTOLEWA NA MFUKO WA MISITU TANZANIA 
Kwa mujibu wa Kanuni za misitu za utoaji ruzuku za mwaka 2021, Mfuko wa Misitu Tanzania 
unatoa ruzuku za aina nne kama ilivyofafanuliwa hapa chini: 
 
4.1 Ruzuku ndogo ambayo imegawanyika katika makundi mawili:  
4.1.1 Kiasi cha fedha kisichozidi Shilingi Milioni Tano (TZS 5,000,000). Walengwa katika 

kundi hili ni watu binafsi ambao wana maeneo yasiyopungua ekari 10 na wameanza 

shughuli za upandaji miti. Aidha, Wanachuo wanaosoma Shahada ya Uzamili (Masters 

Degree) na Shahada ya Uzamivu (PhD Degree) wanaweza kuomba ruzuku ndogo ya 

kundi hili kwa ajili ya kutekeleza miradi ya utafiti inayohusiana na misitu au ufugaji nyuki 

ambayo inatokana na maandiko ya utafiti wa masomo yao. Vilevile, shule za msingi na 

sekondari ni walengwa wa kundi hili la ruzuku kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

uanzishwaji wa vitalu vya miti shuleni na upandaji miti katika maeneo ya shule na 

maeneo ya jirani.  
 

4.1.2 Kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni Tano (TZS 5,000,000) lakini hakizidi Shilingi 
Milioni 10 (TZS 10,000,000). Walengwa katika kundi hili ni vikundi vya kijamii na 
ruzuku hii ni kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa miradi ya upandaji miti au ufugaji 
nyuki. Kundi hili la ruzuku ni mahususi kwa CBOs, hivyo watu binafsi na makundi 
mengine sio walengwa wa ruzuku hii.  

 
Ruzuku ndogo ni kwa ajili ya miradi ambayo utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi 
miezi 12. 

 
4.2 Ruzuku ya Kati: kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni 10 (TZS 10,000,000) lakini 

hakizidi Shilingi Milioni 20 (TZS 20,000,000). Ruzuku hii itatolewa kwa makundi yote 

isipokuwa watu binafsi na CBOs. Ruzuku ya kati ni kwa ajili ya miradi ambayo 

utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi miezi 18. 
 
4.3 Ruzuku Kubwa: kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni 20 (TZS 20,000,000) lakini 

hakizidi Shilingi Milioni 50 (TZS 50,000,000). Ruzuku hii itatolewa kwa makundi yote 

isipokuwa watu binafsi na CBOs. Ruzuku kubwa ni kwa ajili ya miradi ambayo 

utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi miaka miwili (miezi 24). 
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4.4 Ruzuku Maalum: Kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni 50 na walengwa wake ni 
Taasisi za Serikali tu ambazo zitatekeleza miradi ya kimkakati yenye mchango 
mkubwa katika uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu. Miradi inayoweza 
kupatiwa ruzuku maalum ni miradi ya uanzishwaji na uendelezaji wa mashamba ya miti 
ya kupanda; kuboresha ufugaji nyuki na kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali za 
Mafunzo na Utafiti za sekta ya misitu na nyuki zilizo chini ya Wizara ya Maliasili na 
Utalii. Maandiko ya kuomba ruzuku yanaweza kuwasilishwa wakati wowote lakini 
uchambuzi wa maombi ya ruzuku utafanyika kila baada ya miezi mitatu. Aidha, ruzuku 
maalum ni kwa ajili ya miradi ambayo utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi miaka 
mitatu (miezi 36). 

 
5.0 AINA ZA UWEZESHAJI ZINAZOTOLEWA NA MFUKO WA MISITU TANZANIA 

Mfuko wa Misitu Tanzania unatoa aina tatu za uwezeshaji zilizoainishwa katika vipengele 
namba 5.1 hadi 5.3:    

 

5.1 Uwezeshaji wa fedha  

Mfuko unaweza kutoa fedha kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa shughuli 
zilizoainishwa katika andiko la kuomba ruzuku. 

 

5.2 Uwezeshaji wa vifaa  
Mfuko unaweza kutoa zana, nyenzo, vitendea kazi, teknolojia na vifaa vinavyohitajika 
kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku.  

 

5.3 Uwezeshaji wa stadi/utaalam  

Mfuko unaweza kutoa mafunzo na/au kugharamia utoaji wa mafunzo ya muda mfupi 
ambayo ni muhimu kwa waombaji na wanufaika wa ruzuku. 

 

Waombaji wa ruzuku wanapaswa kuonesha aina ya uwezeshaji unaoombwa katika 
maandiko yao ya kuomba ruzuku. 
 
6.0 VIGEZO NA MASHARTI YA KUZINGATIWA WAKATI WA KUOMBA RUZUKU, 

UCHAMBUZI WA MAOMBI YA RUZUKU NA UTOAJI RUZUKU 

Maombi ruzuku inayotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania yanapaswa kutimiza vigezo 
vilivyooneshwa kwenye kipengele namba (i) hadi kipengele namba (xi) ili yaweze kufikiriwa 
kupatiwa ruzuku: 
 

i) Waombaji wahakikishe kuwa jina lililopo kwenye cheti cha usajili au kitambulisho cha 
taifa (NIDA) ndilo linalotumika kwenye vielelezo vyote vitakavyowasilishwa ikiwemo 
andiko la maombi ruzuku. Aidha, hairuhusiwi kutafsiri jina kwa lugha ya Kiswahili 
au Kiingereza. Kwa mfano, Kikundi cha Upendo sio sawa na Upendo Group na 
Furaha sio sawa na Happy; 
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ii) Shughuli zitakazotekelezwa zibainishwe kwenye andiko la maombi ya ruzuku. Aidha, 
andiko lioneshe faida za mradi kwa walengwa na uwepo wa uwajibikaji; 

 

iii) Andiko lioneshe ushirikishwaji wa wadau wakati wa utekelezaji wa mradi unaoombewa 
ruzuku, na uthibitisho wa kufikiwa kwa malengo ya mradi; 

 

iv) Andiko lioneshe kuwa matokeo ya utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku 
yatachangia uboreshaji wa uhifadhi na usimamizi wa rasilimali misitu, na/au kuchangia 
uendelezaji wa rasilimali misitu; 

 

v) Andiko lioneshe uwezo wa mwombaji wa ruzuku wa kutekeleza na kusimamia 
shughuli za mradi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa; 

 

vi) Andiko lioneshe kuwa, watekelezaji mradi wana weledi na uwezo wa kutekeleza mradi 
unaoombewa ruzuku ili kurahisisha utekelezaji wa mradi na kuwezesha mradi 
kutekelezwa kwa wakati; 

 

vii) Andiko la maombi ya ruzuku lioneshe uendelevu wa utekelezaji wa shughuli za mradi 
baada ya ukomo wa ruzuku (namna mradi utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 
ukomo wa ruzuku); 

 

viii) Waombaji wa ruzuku ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum waoneshe kuwa 
watachangia asilimia 20 ya jumla ya fedha zote zinazoombwa kutoka Mfuko. Aidha, 
waombaji wa ruzuku ndogo wanapaswa kuonesha mchango wao ikiwemo nguvu kazi, 
vifaa na/au vitendea kazi; 

 

ix) Kwa miradi ya kuanzisha mashamba makubwa na mashamba madogo ya miti ya 
kupanda (woodlots), andiko la maombi ya ruzuku lioneshe umiliki wa eneo 
litakalotumika kwa shughuli za mradi; 

 

x) Andiko lioneshe jitihada zilizokwishafanyika na kwamba ruzuku itatumika kutekeleza 
shughuli za miradi ambayo utekelezaji wake ulishaanza (kwa miradi isiyo ya utafiti); na  

 

xi) Andiko lioneshe kuwa mradi unaoombewa ruzuku utatekelezwa Tanzania Bara. 
 
ANGALIZO: Maombi ya ruzuku ambayo yatafanana au yatakuwa na vipengele 
vinavyofanana hayatapatiwa ruzuku kwa kuwa ni vigumu kutofautisha andiko la mradi 
lililoandaliwa na andiko la mradi lililonakiliwa kutoka maandiko mengine.  
 
7.0 UTAYARISHAJI/UAANDAAJI WA MAANDIKO YA KUOMBA RUZUKU 
Maandiko ya kuomba ruzuku yanapaswa kutayarishwa/kuandaliwa kwa kutumia miundo 
iliyooneshwa kwenye viambatisho vya tangazo hili. Maandiko ya kuomba ruzuku ndogo 
yanapaswa kuandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 1. 
Maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku ya kati na ruzuku kubwa yanapaswa kuandaliwa kwa 
kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2. Maandiko kwa ajili ya kuomba 
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ruzuku maalum yanapaswa kuandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa kwenye 
Kiambatisho Na. 3. Maandiko ya kuomba aina yoyote ya ruzuku ni sharti yaandikwe kwa 
ufasaha na yasizidi kurasa 15 ukiondoa viambatisho. 
 
8.0 UWASILISHAJI WA MAANDIKO YA KUOMBA RUZUKU 

Waombaji wa ruzuku watawasilisha maandiko ya kuomba ruzuku kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki (online application). Waombaji kutoka maeneo ya vijijini ambao watapata 
changamoto ya kuwasilisha maombi ya ruzuku kwa kutumia mfumo wataomba kibali (kupitia 
namba ya simu ya Mtaalam wa TEHAMA ambayo ni 0714 580 688 ili waruhusiwe kuwasilisha 
maandiko ya kuomba ruzuku kwa njia ya posta. 

 
8.1 Kutumia Mfumo wa Kielektroniki (Online Application) 
Waombaji wa ruzuku wanahimizwa kuwasilisha maombi kwa njia ya kielektroniki (online 
application) ambapo wataingia katika mfumo kwa kutumia anuani (link) ifuatayo: 
https://portal.maliasili.go.tz/ Baada ya kuingia kwenye mfumo, waombaji wa ruzuku 
watajisajili na kufuata maelekezo ya kuwawezesha kuweka taarifa zao, na kuweka (upload) 
andiko la kuomba ruzuku na kuwasilisha. Waombaji wa ruzuku wanaweza kuingia kwenye 
mfumo https://portal.maliasili.go.tz/ kupitia tovuti ya Mfuko wa Misitu Tanzania 
www.mfukowamisitu.go.tz. Atakayepata tatizo wakati wa kujisajili au wakati wa kuomba 
ruzuku kwa kutumia mfumo wa kielektroniki, anaweza kuwasiliana na mtaalam wa TEHAMA 
kwa namba ya simu 0714 580 688 au Afisa Miradi ambayo ni 0710 074 699. 

 
Waombaji wa ruzuku watapokea ujumbe mfupi wa maneno kupitia simu zao za mkononi 
zilizoandikwa kwenye maombi yao ya ruzuku. Hivyo, waombaji wa ruzuku wanakumbushwa 
kuandika namba za simu za mkononi katika sehemu iliyoandikwa Jina na Anwani ya 
Mwombaji wa Ruzuku au Jina na anwani ya anayefanya mawasiliano kwenye muundo 
husika wa kuandaa maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 
 
8.2 Kuwasilisha Maandiko ya Kuomba Ruzuku kwa njia ya Posta   
Vikundi vya kijamii na watu binafsi hususani wanaoishi maeneo ya vijijini ambako kuna 

changamoto ya mawasiliano wataomba kibali (kupitia namba ya simu ya Mtaalam wa 

TEHAMA ambayo ni 0714 580 688 ili waruhusiwe kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku 

kwa njia ya posta kupitia anuani ifuatayo:  
 

Katibu Tawala, 
Mfuko wa Misitu Tanzania, 
S.L.P. 1764, 
DODOMA. 
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ANGALIZO: Maombi ya ruzuku yatakayowasilishwa kwa njia ya barua pepe 
hayatashughulikiwa. Waombaji wenye uwezo wa kutumia barua pepe 
wanashauriwa kutumia mfumo wa kielekroniki kuwasilisha maombi yao.  
 
9.0 UPOKEAJI WA MAOMBI YA RUZUKU 
Mwisho wa kuwasilisha na kupokea maandiko ya kuomba ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na 

ruzuku kubwa ni tarehe 31 Machi, 2025. Maombi ya ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na 
ruzuku kubwa yatakayowasilishwa baada ya dirisha kufungwa (baada ya tarehe 31 
Machi, 2025), hayatashughulikiwa. Aidha, maombi ya ruzuku maalum yanaweza 

kuwasilishwa wakati wowote. 
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KIAMBATISHO NA. 1: MUUNDO WA KUANDAA MAANDIKO KWA AJILI YA KUOMBA 
RUZUKU NDOGO 

 
UTANGULIZI 

i) Kabla ya kujaza sehemu husika, tafadhali soma vigezo na maelekezo ya tangazo 
la kuitisha maombi ya ruzuku ili kuhakiki iwapo mradi wako/wenu unazo sifa za 
kufikiriwa kupatiwa ruzuku;  
 

ii) Tafadhali andaa andiko la maombi ya ruzuku kwa kufuata muundo na maelekezo 
yaliyotolewa kupitia Kiambatisho hiki; 
 

iii) Maandiko ya kuomba ruzuku yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi (saa 
9.30 alasiri), ya tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya ruzuku; 
 

iv) Maandiko ya kuomba ruzuku yawe nadhifu, mepesi kusomeka na yawe na fonti ya 
Arial, pointi 12 na nafasi kati ya mstari iwe 1.5; 
 

v) Mwombaji wa ruzuku aoneshe idadi ya watekelezaji wa mradi na ueledi wao 
kwenye andiko la mradi ili kuthibitisha uwezo wa kutekeleza mradi ulioombewa 
ruzuku; na 
 

vi) Mwombaji wa ruzuku mwenye maswali au hoja awasiliane na Mfuko wa Misitu 
Tanzania kwa kutumia anwani, nukushi au namba za simu zilizotajwa kwenye 
tangazo hili la kuitisha maandiko ya miradi kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 
1.0 TAARIFA ZA MSINGI KUHUSU ANDIKO LA MRADI 

1.1 Jina la mradi:............................................................................................................ 
1.2 Jina na anwani ya mwombaji wa ruzuku: …………………………………………..... 

......................................................................................................................................... 

1.3 Jina na anwani ya anayefanya mawasiliano: 

..................................................................................................................................... 

1.4 Mahali mradi utakapotekelezwa:.............................................................................. 

1.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania linaloombewa ruzuku: 

....................................................................................................................................... 

1.6 Aina ya ruzuku:......................................................................................................... 

1.7 Aina ya uwezeshwaji:………………………………………………………………….... 

1.8 Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko (TZS):…… 

1.9 Michango mingine ikiwemo ya hali na mali: …………………………………………. 
 

1.10. Jumla ya gharama ya mradi (TZS):……………………………………………….…. 

1.11 Muda wa utekelezaji wa mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza: 
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……………………………………………………………………………………………… 

 

2. Utangulizi (Usuli wa mradi):…………………………………………………………….… 

…………………………………………………………………………………………………… 

3. Mantiki na uthibitisho wa mradi:……………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………….… 

4. Malengo ya mradi na viashiria vya utendaji:……………………………………………..… 

………………………………………………………………………………………………………... 

5. Matokeo yatarajiwayo kutoka kwenye mradi:……………………………………………. 

………………………………………………………………………………………………….… 

6. Shughuli mahususi zitakazotekelezwa ili kufikia matokeo:……………………………… 

……………………………………………………………………………………………………….. 

7. Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi wameoneshwa kwenye Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi 
Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi Watanufaikaje?  
  
  

 
8. Hatua au mbinu zitakazotumika ili kufikia malengo:……………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………….… 
 
9. Watakaohusika na utekelezaji wa mradi na ueledi wao. Mwombaji aonyeshe idadi ya 

watekelezaji wa mradi na ueledi wao kwenye andiko la mradi ili kurahisisha na 
kufanikisha utekelezaji wa mradi: 

…………………………………………………………………………………………………… 
 
10.  Ratiba ya utekelezaji wa mradi imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Ratiba wa utekelezaji wa mradi 
Na. Shughuli Miezi 

J F M A M J J A S O N D 
              
              
              
              
              

 
11. Faida za mradi huu kwa taifa ni nini?  Kwa nini Mfuko utoe ruzuku kwa mradi huu? 
……………………………………………………………………………………………………… 
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12. Bajeti ya Mradi 
Bajeti ifafanuliwe kwa kila kipengele na ioneshe kiasi cha fedha kilichoombwa kutoka 
Mfuko, michango ya wadau wengine, na mchango wa mwombaji wa ruzuku. Aidha, 
michango ya hali na mali ioneshwe kuwa ni sehemu ya gharama ya mradi. Vipengele 
vifuatavyo visioneshwe kwenye bajeti kwani havitagharimiwa na Mfuko: mishahara ya 
watumishi; vifaa vya ofisi ya mwombaji wa ruzuku; ununuzi wa magari, pikipiki na baiskeli; 
tuzo na gharama nyingine ambazo hazihusiani moja kwa moja na mradi. Mwombaji wa 
ruzuku anapaswa kugawanya bajeti ya mradi wake katika awamu mbili ambapo 10% ya 
fedha za awamu ya pili itabakizwa hadi taarifa ya kuhitimisha mkataba itakapowasilishwa 
na kukubalika. Mgawanyo wa bajeti ni kama ifuatavyo: fedha za awamu ya kwanza (50% 
ya kiasi cha fedha kinachoombwa Mfuko), fedha za awamu ya pili (50% kutoa 10% ya 
fedha itakayobakizwa ya kiasi cha fedha kinachoombwa Mfuko) na fedha zitakazobakizwa 
(10% ya fedha za awamu ya pili). Jedwali Na. 3 linaonesha jinsi ya kuandaa bajeti. 
 

Jedwali Na. 3: Jinsi ya kuandaa bajeti ya mradi kwa ajili ya kuomba ruzuku ndogo 

Shughuli na vipengele  Kipimo 
(Kizio) Kiasi Gharama ya 

Kizio (TZS) 
Jumla ya 
Gharama (TZS) 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya kwanza 

    

1.     
2.     
3.     
Jumla ya fedha za awamu ya kwanza      
Fedha zinazoombwa kutoka TaFF     
Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 
Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya pili 

    

4.     
5.     
6.     
Jumla ya fedha za awamu ya pili      
Fedha zinazoombwa kutoka TaFF     
Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 
Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha zitakazobakizwa kutoka fedha za 
awamu ya pili 

    

7.     
 
Jumla ya fedha zitakazobakizwa kutoka 
fedha za awamu ya pili 

    

Fedha zinazoombwa kutoka TaFF     
Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
Jumla ya gharama za mradi (TZS)  
Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka TaFF (TZS)  
Mchango wa mwombaji wa ruzuku (TZS)  
Mchango kutoka kwa wadau wengine (TZS)  
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13  Ridhaa: Kwa waombaji ambao ni Taasisi za Serikali watajaza kipengele Na. 13.1 tu. 
Aidha, waombaji ambao sio Taasisi za Serikali watajaza vipengele Na. 13.1, 
13.2 na 13.3. Hata hivyo, maandiko ya miradi kutoka shule zote za msingi na 
sekondari yanapaswa kupata ridhaa ya Mkurugenzi wa Halmashauri ilipo 
shule husika (yaani wanapaswa kujaza vipengele Na. 13.1 na 13.3) 

 
13.1 Maoni na mapendekezo ya Mtu Binafsi/ Mkuu/kiongozi wa taasisi/asasi au mwenyekiti 

wa kikundi: 
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Kikundi/Taasisi/Asasi ------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mtu Binafsi/Mkuu/Kiongozi wa Taasisi/Asasi au Mwenyekiti wa Kikundi: 

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Cheo:------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Sahihi:------------------------------------------- Tarehe:------------------------------------------------ 

Muhuri rasmi:--------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
13.2 Maoni na mapendekezoya Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata mradi utakapotekelezwa. 

 
Maoni:------------------------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Kijiji/Mtaa/Kata:--------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa/Kata:--------------------------------------------------------- 

Cheo:------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

            Sahihi:--------------------------------------------------Tarehe:---------------------------------------- 

Muhuri rasmi:-------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
13.3 Maoni na Mapendekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa: 

 
Maoni:----------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Halmashauri:----------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mkurugenzi:------------------------------------------------------------------------------------ 

Cheo:------------------------------------------------------------------------------------------------------ 

           Sahihi:--------------------------------------------- Tarehe:-------------------------------------------- 

Muhuri rasmi:------------------------------------------------------------------------------------------- 
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14. VIAMBATISHO 
14.1 Waombaji wa ruzuku ndogo ambao ni watu binafsi wanapaswa kuambatisha 

vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.1 cha tangazo la kuitisha 
maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 
14.2 Waombaji wa ruzuku ndogo ambao ni vikundi vya kijamii (CBOs) wanapaswa 

kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.2 cha 
tangazo la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 
14.3 Waombaji wa ruzuku ndogo ambao ni shule za serikali za msingi na sekondari 

wanapaswa kuambatisha barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ilipo shule husika. 
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KIAMBATISHO NA. 2: MUUNDO WA KUANDAA MAANDIKO YA MIRADI KWA AJILI YA 

KUOMBA RUZUKU YA KATI NA RUZUKU KUBWA 
 
UTANGULIZI 

i) Kabla ya kujaza sehemu husika, tafadhali soma vigezo na maelekezo ya tangazo 
la kuitisha maombi ya ruzuku ili kuhakiki iwapo mradi wenu unazo sifa za kufikiriwa 
kupatiwa ruzuku.  
 

ii) Tafadhali andaa andiko la miradi kwa kufuata muundo na maelekezo yaliyotolewa 
kupitia kiambatisho hiki. 
 

iii)  Maombi ya ruzuku yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi (saa 9.30 alasiri) 
ya tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya ruzuku. 
 

iv) Maandiko ya miradi kwa ajili ya kuomba ruzuku yawe nadhifu, mepesi kusomeka 
na yawe na fonti ya Arial, pointi 12 na nafasi kati ya mstari iwe 1.5. 
 

v) Mwombaji wa ruzuku aoneshe idadi ya watekelezaji wa mradi na ueledi wao 
kwenye andiko la mradi ili kuthibitisha uwezo wa kutekeleza mradi ulioombewa 
ruzuku. 
 

vi) Mwombaji wa ruzuku mwenye maswali au hoja awasiliane na Mfuko wa Misitu 
Tanzania kwa kutumia anwani, nukushi au namba za simu zilizotajwa kwenye 
tangazo hili la kuitisha maandiko ya miradi. 
 

1.0 TAARIFA ZA MSINGI KUHUSU ANDIKO LA MRADI 
1.1 Jina la mradi: ................................................................................................................ 

1.2 Jina na anwani ya mwombaji wa ruzuku:……………………………………………….… 

............................................................................................................................................ 

1.3 Jina na anwani ya anayefanya mawasiliano:……………………………………………... 

............................................................................................................................................ 

1.4 Mahali mradi Utakapotekelezwa :…………………………………………………………... 

....................................................................................................................................... 

1.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania linaloombewa ruzuku: ..................... 
………………………………………………………………………………………………….. 

1.6  Aina ya ruzuku inayoombwa:........................................................................................ 

1.7 Aina ya uwezeshwaji unaoombwa:…………………………………………………………. 

1.8 Jumla ya gharama za mradi (Shilingi):……………………………………………………… 

1.9 Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi): 
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……………………………………………………………………………………………………… 
 

1.10 Michango mingine ikiwemo ya hali na mali:……………………………………………….. 

1.11 Mantiki na uthibitisho wa kuwa na mradi (yasizidi maneno 250):……………………... 
……………………………………………………………………………………………..…… 

1.12 Malengo ya mradi na viashiria vya utendaji:………………………………………….….. 
………………………………………………………………………………………………….. 

1.13 Matokeo yanayotarajiwa kutoka kwenye mradi:…………………………………………... 
………………………………………………………………………………………………….. 

1.14 Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi wameoneshwa kwenye Jedwali Na. 4. 
 

Jedwali Na. 4: Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi 
Watakaonufaika na Utekelezaji wa mradi Watanufaikaje?  
  
  

 
1.15 Muda wa utekelezaji wa mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza:......................... 
 
2. RIDHAA: Kwa waombaji ambao ni Taasisi za Umma watajaza kipengele 

2.1. Aidha, waombaji ambao sio Taasisi za Umma watajaza 
vipengele Na. 2.1, 2.2 na 2.3. 

 
2.1 Mapendekezo ya Mkuu/Kiongozi wa Taasisi/Asasi inayoomba ruzuku 
 

Maoni na Mapendekezo:-------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Taasisi/Asasi:----------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mkuu/Kiongozi wa Taasisi/Asasi:---------------------------------------------------------------- 

Cheo:------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 Sahihi:-------------------------------------------------------- Tarehe:---------------------------------------- 

Muhuri rasmi:--------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
2.2 Mapendekezo ya Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata/Mtaa mradi utakapotekelezwa.  

Maoni na Mapendekezo:------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Kijiji/Kata/Mtaa:---------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata/Mtaa:---------------------------------------------------------------- 

Cheo:-------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 Sahihi:-------------------------------------------------- Tarehe:------------------------------------------------ 

Muhuri rasmi:---------------------------------------------------------------------------------------------------- 
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2.3  Mapendekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri ambapo mradi utakatekelezwa: 

Maoni na Mapendekezo:------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Halmashauri:------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mkurugenzi:-------------------------------------------------------------------------------------------- 

Cheo:----------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 Sahihi:------------------------------------------------ Tarehe:----------------------------------------------- 

Muhuri rasmi:---------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
 3.0 KUANDAA ANDIKO LA KUOMBA RUZUKU 
3.1 Muhtasari wa Mradi 
Muhtasari wa mradi unatakiwa kuwa na sehemu muhimu zote za andiko la mradi 
ikiwemo kueleza changamoto zilizokufanya kuomba ruzuku, jinsi utekelezaji wa mradi 
utkavyochangia utatuzi wa changamoto, malengo ya mradi, matokeo yanayotarajiwa 
kutoka kwenye mradi, shughuli kuu zitakazotekelezwa, matumizi ya matokeo ya mradi 
katika kuendeleza uhifadhi na usimamizi wa rasilimali misitu. Muhtasari usizidi maneno 
250 na ueneshe pia bajeti ya mradi na kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania.  
 
3.2  Utangulizi 
Waombaji wa ruzuku wanapaswa kuelezea kwa kifupi kikundi/asasi/taasisi inayoomba 
ruzuku ikiwemo tarehe na namba za usajili, kueleza changamoto zilizokufanya kuomba 
ruzuku, jinsi utekelezaji wa mradi utkavyochangia utatuzi wa changamoto, jitihada 
zilizokwisha fanywa au zinazoendelea kufanywa katika kuishughulikia changamoto au 
kutatua changamoto husika.  

 
3.3  Azma na Madhumuni ya Mradi na Matokeo Yanayotarajiwa 

Mwombaji wa Ruzuku anatakiwa kufafanua azma ya mradi akionesha jinsi utekelezaji wa 
mradi utakavyochangia uendelezaji wa misitu au kuboresha uhifadhi na usimamizi wa 
rasilimali misitu kwenye eneo la utekelezaji wa mradi. Ni muhimu kueleza malengo ya 
mradi na matokeo yatakayopatikana kutokana na utekelezaji wa mradi. Mwombaji 
aonyeshe pia jinsi utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku utakavyoimarisha jitihada za 
kuboresha maisha ya jamii, ushiriki na ufahamu wao katika uhifadhi na usimamizi wa 
rasilimali misitu. Mikakati ya kusambaza matokeo ya mradi pia iwekwe wazi. Sehemu hii 
pia ieleze watakaonufaika wa mradi na jinsi kila mmoja atakavyonufaika na utekelezaji wa 
mradi. Mwombaji wa ruzuku anatakiwa kuandaa bao la mantiki ambalo kwa lugha ya 
kiingereza linajulikana kama Log frame. Aidha, shughuli za mradi ziainishwe na ratiba ya 
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utekelezaji wa shughuli za mradi (Mpango kazi) inapaswa kuandaliwa ili kusaidia 
uperembaji na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi. Ratiba ya utekelezaji wa shughuli za 
mradi itasaidia pia katika maandalizi ya bajeti ya mradi. 
 
3.4  Mbinu za Kutekeleza Mradi 
Katika sehemu hii mwombaji wa ruzuku anatakiwa kuweka bayana jinsi shughuli za mradi 
zitakavyotekelezwa ili kufikia matokeo yanayokusudiwa. Shughuli za mradi 
zitakazotekelezwa ziainishwe na mbinu za utekelezaji wa kila shughuli zioneshwe. Aidha, 
michango ya wadau wengine katika kufanikisha utekelezaji wa mradi ziwekwe bayana.  

 
3.5 Vichocheo vya Mafanikio 

Mwombaji wa ruzuku aeleze na kuchambua vichocheo ambavyo vitasaidia kufikia 
mafanikio ya mradi na vichocheo ambavyo vitaathiri utekelezaji wa mradi. Aidha, 
mwombaji wa ruzuku aeleze jinsi ya kukabiliana na vichocheo ambavyo vitaathiri 
utekelezaji wa mradi. Uchambuzi wa vichocheo hivyo unatakiwa utilie maanani muktadha 
wa mradi mzima na uwezo na ueledi wa watakaohusika na utekelezaji wa mradi.   
 
3.6 Mpango wa Uperembaji na Tathmini 
Sehemu hii inapaswa kueleza jinsi mradi utakavyofanyiwa uperembaji na tathmini 
katika kipindi chote cha utekelezaji wake. Kuwepo na maelezo ya vigezo 
vitakavyotumika kupima iwapo utekelezaji wa shughuli za mradi utaleta mabadiliko 
kwenye tatizo au utachangia utatuzi wa changamoto ambazo mradi umelenga 
kuzitatua. Aidha, mwombaji wa ruzuku anapaswa kutoa ufafanuzi unaohusu jinsi ya 
kupima mafanikio ya mradi. Ni muhimu pia kutambua kuwa bao la mantiki linaloonesha 
malengo ya mradi, shughuli na matokeo tarajiwa ya mradi linapaswa kutayarishwa ili 
kusaidia uperembaji na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi.  
 
3.7 Mpango Endelevu wa Mradi 

Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi mradi utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 
ukomo wa ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania. Sehemu hii ni muhimu sana na ni vyema 
ikafahamika kuwa maandiko ya miradi ambayo hayataonesha jinsi mradi 
utakavyoendelezwa baada ya ukomo wa ruzuku ya Mfuko, hayatapatiwa ruzuku. 
 
3.8 Faida za Utekelezaji wa Mradi kwa Taifa   
Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi utekelezaji wa mradi utakavyofaidisha Taifa la 
Tanzania, na uelezee kwa nini Mfuko wa Misitu wa Tanzania utoe ruzuku kwa mradi 
wako. Hii ni sehemu muhimu ambayo inapaswa kuonesha matokeo fuasi ya mradi 
(project outcomes). 
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3.9 Bajeti ya Mradi 

Bajeti ni sehemu muhimu ya ombi la ruzuku, hivyo bajeti ya mradi inatakiwa:  
(i) iwe ina uhalisia na inayokubalika;  

(ii) ieleze kila kipengele kikamilifu;  

(iii) iwe inaeleweka kirahisi; 

(iv) iwe na uhusiano na mpango kazi (ratiba ya utekelezaji wa mradi); 

(v) iwe na hesabu sahihi; na 

(vi) izingatie ukweli na iwe inaweza kutetewa.  
 
Bajeti ifafanuliwe kwa kila kipengele na ioeshe kiasi cha fedha kilichoombwa kutoka Mfuko 
wa Misitu Tanzania, mchango wa mwombaji ruzuku na michango ya wadau wengine. 
Vipengele vifuatavyo havitagharamiwa na Mfuko wa Misitu Tanzania: mishahara ya 
watumishi; vifaa vya ofisi ya mwombaji wa ruzuku; ununuzi wa magari, pikipiki na baiskeli; 
fedha kwa ajili ya saa za ziada (extra duty allowance); tuzo na gharama nyingine ambazo 
hazihusiani moja kwa moja na mradi. Mwombaji wa ruzuku atapaswa kugawanya bajeti ya 
mradi wake katika awamu nne za malipo kama ifuatavyo: fedha za awamu ya kwanza, 
fedha za awamu ya pili (30% ya bajeti ya mradi), fedha za awamu ya tatu (30% kutoa 
10% ya fedha zitakazobakizwa), na awamu ya nne ni 10% ambayo ni fedha 
itakayobakizwa kutoka fedha za awamu ya tatu. Jedwali Na. 5 linaonesha jinsi ya 
kuandaa bajeti ya mradi. 
 

Jedwali Na. 5: Jinsi ya kuandaa bajeti ya mradi kwa ajili ya kuomba ruzuku ya kati na 
ruzuku kubwa 

Shughuli and vipengele  Kipimo 
(Kizio) Kiasi Gharama ya 

Kizio (TZS) 
Jumla ya 
Gharama 
(TZS) 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya kwanza 

    

1.     
2.     
Jumla ya fedha za awamu ya kwanza      
Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa Misitu 
Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 
Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya pili 

    

3.     
4.     
Jumla ya fedha za awamu ya pili      
Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa Misitu 
Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya tatu 
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5.     
6.     
Jumla ya fedha za awamu ya tatu     
Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa Misitu 
Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 
Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha zitakzobakizwa kutoka fedha za awamu 
ya tatu 

    

7.     
 

Jumla ya fedha zitakazobakizwa kutoka fedha 
za awamu ya pili 

    

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa Misitu 
Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
Jumla ya gharama ya mradi (Shilingi)  
Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi)  
Mchango wa mwombaji wa ruzuku (Shilingi)  
Mchango kutoka kwa wadau wengine (Shilingi)  
 
4.0 VIAMBATISHO 
Taarifa zinazopaswa kuambatishwa kwenye maombi ya ruzuku ni muundo wa asasi/ 
taasisi/ (isipokuwa kwa taasisi za serikali), bao la mantiki, na maandiko ya miradi ya utafiti 
yanapaswa kuonesha mapitio ya makala na taarifa za marejeo na kila rejeo linatakiwa liwe 
na majina ya waandishi, jina la jarida, namba ya juzuu, namba za kurasa na mwaka wa 
kuchapishwa. Vilevile, Waombaji wa ruzuku watapaswa kuambatisha vielelezo vifutavyo: 
 

4.1 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ambao ni CSOs na FBOs wanapaswa 
kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.3 cha tangazo 
la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

4.2 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ambao ni NGOs wanapaswa 
kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.4 cha tangazo 
la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

4.3 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni Taasisi za mafunzo na Taasisi za 
utafiti wanapaswa kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele 
namba 2.5 cha tangazo la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

4.4 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni Taasisi za Serikali zikiwemo shule 
za msingi na sekondari, Idara na Wakala wa Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taasisi nyingine za Serikali wanapaswa kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa 
kwenye kipengele namba 2.6 cha tangazo la maombi ya ruzuku. 
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KIAMBATISHO NA. 3: MUUNDO WA KUANDAA ANDIKO LA MRADI KWA AJILI YA 
KUOMBA RUZUKU MAALUM  

1. UTANGULIZI 
(i) Kabla ya kujaza sehemu husika, tafadhali soma vigezo na maelekezo ya 

tangazo la kuitisha maombi ya ruzuku ili kuhakiki iwapo mradi wako/wenu unazo 
sifa za kufikiriwa kupatiwa ruzuku.  
 

(ii) Tafadhali andaa andiko la maombi ya ruzuku kwa kufuata muundo na 
maelekezo yaliyotolewa kupitia kiambatisho hiki. 
 

(iii)  Maombi ya ruzuku yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi (saa 9.00 
alasiri) ya tarehe ya mwisho ya kupokea maandiko ya kuomba ruzuku. 
 

(iv) Maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku yawe nadhifu, mepesi kusomeka na yawe 
na fonti ya Arial, pointi 12 na nafasi kati ya mstari iwe 1.5. 
 

(v) Mwombaji wa ruzuku aoneshe idadi ya watekelezaji wa mradi na ueledi wao 
kwenye andiko la mradi ili kuthibitisha uwezo wa kutekeleza mradi ulioombewa 
ruzuku. 
 

(vi) Mwombaji wa ruzuku mwenye maswali au hoja awasiliane na Mfuko wa Misitu 
Tanzania kwa kutumia anwani, nukushi au namba za simu zilizotajwa kwenye 
tangazo hili la kuitisha maandiko ya kuomba ruzuku. 

 
2. TAARIFA ZA MSINGI KUHUSU ANDIKO LA MRADI 
2.1 Jina la Mradi (Project Title):  

Jina la mradi liwe fupi, linaloeleweka na linalojitosheleza. 
………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………… 

2.2 Jina na Anwani ya Mwombaji:  
Kinachopaswa kuandikwa hapa ni jina la Taasisi (kwa kirefu na kifupisho kama 
kipo), na kwenye anwani ya mwombaji yanayopaswa kuandikwa ni wadhifa au cheo 
cha Mkuu wa Taasisi, halafu kuweka anwani ya posta, namba za simu za ofisi, 
nukushi na anwani ya barua pepe ya Taasisi yako. 

..........................................................................................................................................

.......................................................................................................................................... 

2.3 Jina na Anwani ya Mratibu wa Mradi:  
Kinachopaswa kuandikwa hapa ni jina la Mratibu wa Mradi ambaye ni mtumishi 
atakayeteuliwa na Mkuu wa Taasisi. Mwombaji anapaswa kuandika pia anwani ya 
posta, namba za simu ya mkononi ya Mratibu wa Mradi na anwani ya barua pepe ya 
Mratibu wa Mradi. 
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…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………… 

2.4 Mahali Mradi Utakapotekelezwa:  
Kinachopaswa kuandikwa kwenye kipengele hiki ni kutaja kijiji, kata, wilaya na 
mikoa mradi utakapotekelezwa.  

..........................................................................................................................................

.......................................................................................................................................... 

2.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania linaloombewa ruzuku: 
……………………………………………………………………………………………… 

2.6 Aina ya Ruzuku:  
Kuna aina nne (4) za ruzuku zinazotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania ambazo ni 
ruzuku ndogo, ruzuku ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum. Mwombaji 
anapaswa kuandika kuwa aina ya ruzuku inayoombwa ni ruzuku maalum. 

......................................................................................................................................... 

2.7 Aina ya Uwezeshwaji:  
Mfuko wa Misitu Tanzania utatoa aina tatu za uwezeshaji ambazo ni uwezeshaji wa 

fedha; uwezeshaji wa vifaa; na uwezeshaji wa stadi/utaalam. Hivyo, mwombaji 

anapaswa kuandika aina ya uwezeshaji ambao Taasisi inaomba. 

………………………………………………………………………………….……………… 

2.8 Jumla ya Gharama za Mradi (Shilingi):  
Kinachopaswa kuandikwa hapa ni gharama zote za mradi zikijumuisha fedha 
zitakazotolewa na Taasisi inayoomba ruzuku, fedha kutoka kwa wadau wengine 
kama zipo na fedha kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania. 
…………………………………………………………………………………………….... 

2.9 Kiasi cha Fedha Kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi): 
Kinachopaswa kuandikwa hapa ni kiasi cha fedha kitakacholewa na Mfuko wa 
Misitu Tanzania. 
……………………………………………………………………………………………..... 

2.10 Mchango wa Taasisi Inayoomba Ruzuku:  
Kinachopaswa kuandikwa hapa ni kiasi cha fedha kitakachotolewa na Taasisi 
inayoomba ruzuku kugharamia utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku. 
……………………………………………………………………………………………… 

2.11 Muda wa utekelezaji wa mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza: 
……………………………………………………………………………………………… 

2.12 Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi wameoneshwa kwenye Jedwali Na. 6. 
 

Jedwali Na. 6: Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi 
Watakaonufaika na Utekelezaji wa mradi Watanufaikaje?  
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3. UTANGULIZI (USULI WA MRADI): 
Kinachopaswa kuandikwa hapa ni maelezo kwa kifupi kuhusu Taasisi inayoomba 
ruzuku, taarifa kwa kifupi kuhusu mradi unaoombewa ruzuku (taarifa ioneshe iwapo 
shughuli zinazoombewa ruzuku zilishaanza kutekelezwa au utekelezaji wake 
utaanza baada ya kupatiwa ruzuku). Sehemu hii ni muhimu ili kujua kama kuna 
muendelezo wa shughuli au shughuli zitaanza kutekelezwa baada ya kupatiwa 
ruzuku.  

…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 

4. MANTIKI NA UTHIBITISHO WA MRADI (RATIONALE AND JUSTIFICATION): 
Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni changamoto au tatizo 
lililowasukuma kuomba ruzuku na jinsi upatikanaji wa ruzuku utakavyochangia 
utatuzi wa changamoto au tatizo hilo. Aidha, mnapaswa kuonesha jitihada ambazo 
zilikwishafanywa au zinazoendelea kufanywa katika kushughulikia changamoto au 
kutatua tatizo hilo. Mwombaji anapaswa kuonesha pia jinsi utekelezaji wa mradi 
utakavyochangia uendelezaji wa misitu au kuboresha uhifadhi na usimamizi wa 
rasilimali misitu katika eneo la utekelezaji wa mradi na Taifa kwa ujumla. 
………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

5. MALENGO YA MRADI NA VIASHIRIA VYA UTENDAJI (PERFORMANCE 
INDICATORS): 

Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni lengo kuu la mradi (overall project 
objective), ambalo litaandikwa kutokana na jina la mradi, malengo mahususi ya 
mradi (specific project objectives) na kila lengo mahususi lioanishwe na viashiria vya 
utendaji. Mwombaji wa ruzuku anashauriwa kutumia jedwali kuoanisha malengo 
mahususi ya mradi na viashiria vya utendaji. 

……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 

6. MATOKEO YATARAJIWAYO KUTOKA KWENYE MRADI: 
Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni yanayotarajiwa kuonekana baada 
ya kutekeleza shughuli za mradi. Sehemu hii ni muhimu kwa kuwa itasaidia ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa shughuli za mradi. 
……………..……………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………….…… 

7. SHUGHULI ZA MRADI ZITAKAZOTEKELEZWA ILI KUFIKIA MATOKEO: 
Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni shughuli zote za mradi 
zitakazotekelezwa ili kufikia matokeo tarajiwa ya mradi. 
…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 
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8. MPANGO KAZI AU RATIBA YA UTEKELEZAJI WA MRADI: 

Mwombaji wa ruzuku anapaswa kuweka ratiba ya utekelezaji wa shughuli zote 
zitakazoainishwa katika kipengele namba 7 hapo juu. 

……………………………………………………………………………………………… 

9. MBINU ZA KUTEKELEZA MRADI: 
Katika sehemu hii mwombaji wa ruzuku anatakiwa kuweka bayana jinsi shughuli 

za mradi zitakavyotekelezwa ili kufikia matokeo yanayokusudiwa. Shughuli za 

mradi zitakazotekelezwa ziainishwe na mbinu za utekelezaji wa kila shughuli 

zioneshwe. Aidha, michango ya wadau wengine katika kufanikisha utekelezaji wa 

mradi ziwekwe bayana. 

……………………………………………………………………………………………… 

10. VICHOCHEO VYA MAFANIKIO 
Mwombaji wa ruzuku aeleze na kuchambua vichocheo ambavyo vitasaidia kufikia 

mafanikio ya mradi na vichocheo ambavyo vitaathiri utekelezaji wa mradi. Aidha, 

mwombaji wa ruzuku aeleze jinsi ya kukabiliana na vichocheo ambavyo vitaathiri 

utekelezaji wa mradi. Uchambuzi wa vichocheo hivyo unatakiwa utilie maanani 

muktadha wa mradi mzima na uwezo na ueledi wa watakaohusika na utekelezaji 

wa mradi. 

……………………………………………………………………………………………… 

11. MPANGO WA UPEREMBAJI NA TATHMINI 
Sehemu hii inapaswa kueleza jinsi mradi utakavyofanyiwa uperembaji na tathmini 

katika kipindi chote cha utekelezaji wake. Kuwepo na maelezo ya vigezo 

vitakavyotumika kupima iwapo utekelezaji wa shughuli za mradi utaleta mabadiliko 

kwenye tatizo au utachangia utatuzi wa changamoto ambazo mradi umelenga 

kuzitatua. Aidha, mwombaji wa ruzuku anapaswa kutoa ufafanuzi unaohusu jinsi 

ya kupima mafanikio ya mradi. Ni muhimu pia kutambua kuwa bao la mantiki 

linaloonesha malengo ya mradi, shughuli na matokeo tarajiwa ya mradi linapaswa 

kutayarishwa ili kusaidia uperembaji na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi. 

……………………………………………………………………………………………… 

12. MPANGO ENDELEVU WA MRADI 
Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi mradi utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 

ukomo wa ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania. Sehemu hii ni muhimu kwa kuwa 

itatoa picha halisi ya mchango wa mradi katika kuboresha uhifadhi na usimamizi 

wa misitu. 

……………………………………………………………………………………………… 
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13. FAIDA ZA UTEKELEZAJI WA MRADI KWA TAIFA 
Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi utekelezaji wa mradi utakavyofaidisha Taifa la 

Tanzania, na uelezee kwa nini Mfuko wa Misitu wa Tanzania utoe ruzuku kwa 

mradi wako. Hii ni sehemu muhimu ambayo inapaswa kuonesha matokeo fuasi ya 

mradi (project outcomes). 

………………………………………………………………………………………………… 

14. BAJETI YA MRADI 
Mwombaji wa ruzuku anapaswa kuandaa bajeti ya mradi kwa kufuata maelekezo 
yaliyopo kwenye Jedwali namba 7 hapo chini. Bajeti ya mradi inapaswa kuonesha 
mchanganuo wa kila shughuli na bajeti ya kila shughuli inapaswa kuoneshwa. Bajeti ya 
mradi inatakiwa kuwa na maelezo yanayoonesha jinsi kila kiasi kilivyokokotolewa na 
uhitaji na matumizi kwa kila kipengele. Vipengele vifuatavyo havitagharimiwa na TaFF: 
mishahara ya watumishi; gharama za vifaa vya ofisi ya mwombaji; ununuzi wa magari, 
pikipiki na baiskeli; fedha kwa ajili ya saa za ziada (extra duty allowance), tuzo na 
gharama nyingine ambazo hazihusiani moja kwa moja na utekelezaji wa mradi. 
Mgawanyo wa bajeti ni kama ifuatavyo: fedha za awamu ya kwanza (50% ya kiasi cha 
fedha kinachoombwa TaFF), fedha za awamu ya pili (50% kutoa 10% ya fedha 
itakayobakizwa ya kiasi cha fedha kinachoombwa TaFF) na fedha zitakazobakizwa 
(10% ya fedha za awamu ya pili). Jedwali Na. 7 linafafanua jinsi ya kuandaa bajeti. 
 

Jedwali Na. 7: Jinsi ya kuandaa bajeti ya mradi kwa ajili ya kuomba ruzuku 
maalum 

Shughuli and vipengele  Kipimo 
(Kizio) Kiasi Gharama ya 

Kizio (TZS) 
Jumla ya 
Gharama (TZS) 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya kwanza 

    

1.     
2.     
Jumla ya fedha za awamu ya kwanza      
Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 
Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya pili 

    

3.     
4.     
Jumla ya fedha za awamu ya pili      
Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 
Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha zitakzobakizwa kutoka fedha za 
awamu ya pili 

    

5.     
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Jumla ya fedha zitakazobakizwa kutoka 
fedha za awamu ya pili 

    

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
Jumla ya gharama ya mradi (Shilingi)  
Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi)  
Mchango wa mwombaji wa ruzuku (Shilingi)  
Mchango kutoka kwa wadau wengine (Shilingi)  
 
15. RIDHAA:  
15.1 Maoni na Mapendekezo ya Kiongozi Mkuu wa Taasisi: 

 
Maoni na Mapendekezo:-----------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Taasisi:----------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Kiongozi Mkuu wa Taasisi:----------------------------------------------------------------- 

Cheo:------------------------------------------------------------------------------------------------------

Sahihi:---------------------------------------------------Tarehe:-------------------------------------- 

Muhuri rasmi:------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
16. VIAMBATISHO 
Viambatisho vifuatavyo vinapaswa kuwasilishwa wakati wa kuwasilisha andiko la 
maombi ya ruzuku: 
 

i) Barua (Covering Letter) ya kuwasilisha maombi ya ruzuku ambayo inapaswa 
kusainiwa na Mtendaji Mkuu wa Taasisi;  

 
ii) Bao la Mantiki (Log Frame ya mradi) linaloonesha malengo/madhumuni ya mradi, 

viashiria vya utendaji (performance indicators), matokeo yatarajiwayo kutoka 
kwenye mradi na shughuli za mradi; na 

 
iii) Vielelezo vilivyotajwa kwenye kipengele namba 2.5 na kipengele namba 2.6 katika 

tangazo hili la kuitisha maombi ya ruzuku.  
 


